![ประเพณีชักพระบก ตำบลเสวียด](https://www.pratooyai.ac.th/main/modules/document/img/default_icon.png)
ประเพณีชักพระบก ตำบลเสวียด
20 พ.ค. 2567 0 331
ประเพณีชักพระบก ตำบลเสวียด อำเภอท่าฉาง จังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นประเพณีท้องถิ่นเก่าแก่ที่สืบทอดกันมาจากรุ่นสู่รุ่นกว่า 300 ปีแล้ว และเชื่อกันว่าเป็นประเพณีเก่าแก่มีเพียงแห่งเดียวในโลก ที่มีการชักพระบก โดยจัดขึ้นทุกปีของวันวิสาขบูชา (วันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6)